ළමා ආරක්ෂණය පිළිබඳ ඔබ දැනුවත්ද ?

ළමා ආරක්ෂණය පිළිබඳව සමාජය තුළ මහත් කතිකාවතක් ඇතිවී තිබෙනු දැකිය හැක. සැම දරවෙකුටම ආරක්ෂිත පරිසරයක් තුළ ජීවත් වීමට අයිතියක් ඇතැයි සම්මුතිකව පිළිගනී. එම අරමුණ සාක්ෂාත් කරගැනීමට විවිධ සංවිධාන අද වනවිට ජාතයන්තරව බිහිවී ඇත. එය අනාගතය උදෙසා ධනාත්මක පියවරකි. එහිදී එක්සත් ජාතීන්ගේ ළමා අරමුදල ප්‍රධාන වශයෙන් දැක්විය හැක. ළමා අයිතිවාසිකම් සුරැකීම, ළමා ආරක්ෂණය යන්න අද වනවිට පුළුල් පරාසයක විහිදී පවතී. විශේෂයෙන්ම දරුවන්ගේ ජීවත් වීමට ඇති අයිතිය ගබ්සාවන්, අපයෝජන, දරුවන් නොසලකා හැරීම, ළමා ශ්‍රමය, දරුවන් ලිංගික කටයුතු උදෙසා යොදාගැනීම හා තවත් විවිධ දරුවන්ගේ අයිතීන් හා ඔවුන්ගේ ආරක්ෂාවට තර්ජන එල්ල වීමේ පුළුල් පරාසයක් පෙනියයි. 

දරුවන් යනු අනාගතයයි. අප ඔවුන්ගෙන් දැකිය යුත්තේ අපව නොවේ, අප දැකිය යුත්තේ ඔවුන්මය. ඔවුන්ගේ ආරක්ෂාව, ඔවුන්ගේ හැකියා, ඔවුන්ගේ ආදරයයි. කෙසේ නමුත් අද සමාජය වනවිට දරුවන් බේදවාචකයක මුල සිටිනවායැයි කෙනෙකුට තර්ක කල හැක. එය එක් ආකාරයක සතය්‍ය සේ පෙනීයයි. අප ලෝකය දෙස අවධානය යොමු කරන කල ගබ්සාව අද නීතිගත වූ රාජයයන් පවති. ගබ්සාවක් සිදුකිරීම යම් හෙයකින් වය්‍යතිරේක යටතේ පැවතීම සාධරණය මක්නිසාදයත් ස්ත්‍රී දූෂණයක්, බාලවයස්කාර දැරියක් අපයෝජනය මඟින් ගැබ් ගැනීමක් ඇතිවුවහොත් එම කළලයත් සමඟ ජීවත් වීම එක්තරා ආකාරයකට ඇයගේ මානසික සෞඛ්‍ය පිරිහීමට මෙන්ම ශාරීරීක වශයෙන්ද පිරිහීමට පත්වී අසාධය්‍ය තත්ත්වයට පත්විය හැක. එබැවින් වෛද්‍ය නිර්දේශ අනුව සති 12ට පෙර ගබ්සාව සිඳුකිරීම සාධාරණ යැයි තර්ක කල හැක.

ශ්‍රී ලංකාව තුළ ගබ්සාව නීතියෙන් අපරාධයක් වූවත් අවස්ථාවට උචිත ලෙස ගබ්සාවක් කළ හැකි බවටද සඳහන්වේ. මූලික වශයෙන් ශ්‍රී ලංකා දණ්ඩ නීති සංග්‍රහයේ 303 වගන්තියට අනුව ස්ත්‍රීන්ගේ ජීවිතය බේරීමේ කාර්‍ය සඳහා සද්භාව‍යෙන් කරනු ලබන ගබ්සා කිරීමක් නොවන ගබ්සා කිරීමකට දඩුවම් හිමිවේ. තවද ඉන්දියාවේ The Medical Termination of Pregnancy Act 1971 හා ඉන්දීය දණ්ඩ නීති සංග්‍රහය යටතේ ගබ්සාව ස්ත්‍රීයව බේරාගැනීමේ අරමුණින් සිඳුකල හැක. කෙසේනමුත් මෙහිඳී දරුවාගේ අයිතිය හා කාන්තාවගේ අයිතිය ගැටීමක් වන බවට තර්ක කල හැක.

නමුත් බාලවයසේකාර දැරියක් අපයෝජනය කිරීම මඟින් ඇය ගැබ්ගත්විට මෙම ප්‍රකාශ කරන ළමා ආරක්ෂණය උභතෝකෝටිකයකට මුහුණපායි. මක්නිසාද බාලවයස්කාර දැරියද දරුවෙකි, ගැබ්ගත් කළලයද දිනක දරුවෙක් ලෙස මෙලොව එළිය දකී. කෙසේනමුත් එවැනි අවස්ථාවකදී ජීවත්ව සිටින දරුවාට යුක්තිය ඉෂ්ට කලයුතුයි සේම ඇයගේ ආරක්ෂාව තහවුරු කල යුතුයි මෙන්ම දැරියගේ මානසිකත්වය ප්‍රකෘති තත්ත්වයට පත් කලයුතුය.

අප ලෝකය වෙත අවධානය යොමු කලහොත් දරුවන්ගේ තත්වය අතීශය බරපතලය. ප්‍රධාන වශයෙන් මන්දපෝෂණය, ආහාර හිඟතාවය, අධයාපනයක් නොලැබීම මෙන්ම තවද එයින් ඔබ්බට ගොස් දරුවන් ගැබ්ගැනීම, ගණිකා වෘත්තියේ යෙදවීම වැනි බරපතල තත්ත්වයන් පෙනීයයි. හයිටි රාජය්‍ය‍යේ දරුවන්ගේ තත්වය පිළිබඳව එක්සත් ජාතීන්ගේ ළමා අරමුදලේ හයිටියේ නියෝජිතවරයා මෙසේ ප්‍රකාශ කරයි.

Bruno Maes,

“This is the worst humanitarian crisis the country has faced over the past few years, and it’s deteriorating week after week.” 

එසේම ජාතය්‍යන්තර මාධය්‍ය වාර්ථා කරන අන්දමට ඊශ්‍රායෙල්-පලස්තීන ගැටුම හේතුවෙන් මැයි මාසයේ පමණක් මෙම යුධමය ගැටුම් හේතුවෙන් දරුවන් 66 කට ආසන්න ප්‍රමාණයක් මියගොස් හා තවත් තුවාල ලබා ඇති බව පෙන්වාදෙයි. මෙයින් ගමය්‍ය වන්නේ දරුවන් කෙරෙහි පමණක්ම නොව මුළු ලෝකයක් උදෙසාම අවධානය අවශය්‍ය බවයි. මක්නිසාදයත් මෙම යුධමය තත්ත්වයන් ඔස්සේ දරුවන් හෝ වැඩිහිටියන් පවා අසරණ වන හෙයිනි.

දරුවන්ගේ ආරක්ෂාව ඉහත ප්‍රකාශ කල ආකාරයට මහත් අභියෝගයක් මැද පවතී. අද වනවිට මෙරට මාධය්‍ය වාර්ථා කරණු ලබන දරුවන් පිළිබඳ කරුණු කිසිවිටක ශිෂ්ට සමාජයක් බලාපොරොත්තු නොවන බව පෙන්වාදිය යුතුය. මෙරට සියළු දරුවන් සිටින්නේ කුමන හෝ අභියෝගයක් මතය. එය මෙම යුගයේ පවතින වසංගත තත්ත්වයත් සමඟ තවත් උග්‍ර වී ඇතැයි පෙනී යන්නේ දරුවන්ගේ අධය්‍යපනය, ක්‍රීඩාව, නිදහස අද වනවිට නිවසට සීමාවී ප්‍රබල ලෙස මානසික පීඩනයකින් සිටින බැවිනි. අද වනවිට දරුවන්ගේ අධයාපනය මාර්ගගත ක්‍රමය සිඳු කෙරෙන්නේ මෙම වසංගතයේ ප්‍රතිඵලයක් මතය. කෙසේනමුත් මාර්ගගත ක්‍රමය ඔස්සේ සැමට එකසමාන හිමිකමක් නොලැබෙන බවද රහසක් නොවේ. එය මෙරට මාධය්‍ය මෙන්ම සමාජ මාධය්‍ය ඔස්සේද ප්‍රබලව විසරණය වීමෙන් පැහැදිලිවේ. කෙසේනමුත් දරුවන් නියාමනයකින් තොරව අන්තර්ජාලයට පිවිසීම හේතුවෙන් නොසිතන ගැටළුද උද්ගතව පවතී. මෙම කරුණු සැබැවින්ම වෙනස් විය යුතුය, එනම් මාර්ගගත අධයාපනයට ප්‍රතිපාදන වෙන්වනවා මෙන්ම අන්තර්ජාලය ඔස්සේ දරුවන් සුරැකීමටද කටයුතු සම්පාදනය විය යුතුය. 

තවද සංඛ්‍යා ලේඛණ පෙන්වන පරිිදි මෙරට 2020 මාර්තු 16-අප්‍රේල් 7 අතර කාලය තුළ පමණක් ජාතික ළමා ආරක්ෂණ අධිකාරියේ ක්ෂණික දුරකථන සේවයට පැමිණිලි 292 පමණ ලැබී ඇතැයි වාර්ථා කරයි. තවද මෙයින් පෙනී යනු ලබන්නේ මෙරට දරුවන් මෙම ඇදිරිනීති, සංචරණ සීමා, පාසල් වසා තැබීම් මෙන්ම ඔවුන්ගේ පවුලට සීමාවී සිටීමත් නිසා තවත් මානසිකව බරපතල තත්ත්වයට යාමේ ප්‍රවණතාවය වැඩි බවය. මෙහිදී පෙන්වා දිය යුතු කාරණාවක් ඇත එනම්, මෙරට අධිකරණ අමාතය්‍යවරයා ළමා අපචාර පිළිබඳව වෙනම අධිකරණයක් පිහිටුවීමට අවධානය යොමුවී ඇතැයි වරෙක දේශීය පුවත් පතකට ප්‍රකාශ කරතිබේ. එහිඳී සාධනීය භූමිකාව නම් අපයෝජනයට ලක් වූ ළමුන්ගේ සාක්ෂි විඩීයෝ පටිගත කිරීමේ ඒකක නවයක් පිහිටුවීමට කැබිනට් තීරණයක් ගෙන තිබේ. මෙම කර්තව්‍ය වර්ථමානයේ ළමා ආරක්ෂණ අධිකාරියේ විශේෂ ඒකකයක් පිහිටුවා අදාළ සාක්ෂි ලබාගැනීම කොළඹ දී පමණක් සිඳුවිණි. කෙසේනමුත් ප්‍රායෝගිකව මෙම ව්‍යයාමය සාර්ථක කිරීම අදාළ බලධාරීන්ගේ වගකීමකි.

ශ්‍රී ලංකාවෙන් ඔබ්බට අවධානය යොමු කරන කල එක්සත් ජාතීන්ගේ සංවිධානයේ 2021 ජුනි මාසයේ එළිදැක්වූ වාර්ථාවකට අනුව පළමු වරට අවසන් දශක දෙකක කාලය තුළ ළමා ශ්‍රමිකයන්ගේ සංඛ්‍යාව මිලයන 160ක් දක්වා ඉහළ ගොස් ඇති අතර මේ නව කොවිඩ් වසංගත තත්වය අනුව එය තවත් ඉහළ යාහැකි බව පෙන්වාදෙයි. කෙසේනමුත් මානව හිමිකම් තුළ අද වනවිට අධයාපනය, සෞඛ්‍ය, ආහාර මෙන්ම විවිධ ක්ෂේත්‍රයන් ඔස්සේ විහිදී යන පසුබිමක දරුවන් ළමා ශ්‍රමිකයන් බවට පත්වීම කෙසේ තුලනය කරහැකිද. මෙරට ඉතිහාසය තුළ හා වර්ථමානයේ පවා බාලවයස්කරුවන්ට සිඳුවන බලපෑම සුලුවෙන් තැකිය නොහැක. ප්‍රධාන වශයෙන්ම සමාජයේ මහත් ආන්දෝලනයක් වූ සේයා සදෙව්මි දැරිය ඝාතනය එම දැරිය එක් වරක් එම දූෂකයාගෙන් දූෂණය වූවද මාධය ඔස්සේ එම සිඳුවීම අතීශයෝක්තියෙන් යුතුව ප්‍රසිද්ධ කිරීමත් වගකිවයුතු මාධයන් ලෙස නොකල යුතුබවට පෙන්වාදිය යුතුය. එනම් මෙහිඳී ළමා ආරක්ෂණය මාධය්‍ය ඔස්සේම කෙළසන්නක් වැනිය. එසේම මෙකල පහළොස් හැවිරිදි දැරියක් ලිංගික සේවයේ යෙදවීම සම්බන්ධව විමර්ශනයන් සිඳුවෙමින් පවතින කාලයකි. වර්ථමානයේ මෙම නව මාධය්‍යන් මඟින් මහත් බලයකින් යුතුව තොරතුරු ගලායාම නිසාවෙන් ළමා ආරක්ෂණයෙහි සීමාව සෙවීමට අතිශය අපහසුය. ගෙනන තර්කය නම් මේ ආකාරයට වඩා මාධය්‍ය වූවද තම බලය හිතකර ලෙස භාවිතා කරන්නේ නම් එය වැදගත්වේ. එසේම මාධය මඟින් විමර්ශන නොකර එය අඳාල පාර්ශවයන් වෙත විමර්ෂණයන් සිඳුකිරීමට ඉඩප්‍රස්ථාව ලබාදීම අතීශය වැදගත් ය.

අවසාන වශයෙන් ළමා ආරක්ෂණය යන්න සැබැවින්ම නිර්වචනය කල නොහැක්කකි. එය හුදෙක්ම සමාජයත් සමඟ දිගුවකි. එම දිගුව නියාමනයට නම් නෛතිකමය වශයෙන් සීමාවන් අවශය්‍ය වේ. එසේම ජාත්‍යන්තර මැදිහත්වීම අවශය්‍යවේ. තවද මෙහි විග්‍රහ නොවූ මානුෂීය නෙතට හසුනොවූ තවත් ළමුන් පීඩාවට පත්වන්නාවූ සමාජ ක්‍රියාවන් පැවතිය හැක. එය වර්ථමානයටත් අනාගතයත් එසේමය, නමුත් වගකිවයුතු සමාජයක් ලෙස මෙයට මැදිහත්වීම වැදගත්වේ. ඉහත පෙන්වා ඇති ආකාරයට මෙරට සේම ජාත්‍යන්තරය තුළද දරුවන්ගේ ජීවිතය ඇත්තේ ඉතා අවධානමක සේම විවිධ රාජයන් තුළ සිටියත් මන්දපෝෂණයෙන් පීඩා විදින්නේත්, අපයෝජනය වන්නේත්, ළමා ශ්‍රමිකයන් වන්නේත්, ගබ්සාවන්ට ලක්වන්නේත් දරුවන්ය, අනාගතයය. කෙසේනමුත් ළමා ආරක්ෂණය යන විෂය තුළ දීර්ඝ වශයෙන් ඉහත කී ප්‍රධාන අංගයන් ඔස්සේ මානසිකව හා ශාරීරිකව වන පීඩාවන් තර්ක කල යුතුය. ඒවාට විසඳුම් රාජයයක් ලෙස නොව ලෝක ප්‍රජාවක් ලෙස විමසිය යුතුය, එසේම නෛතික ප්‍රවේශයක් ගෙන ඒ උදෙසා තුලනාත්මක නීති ප්‍රතිපාදනයන් ගෙන ඒමත් එම නීති නාම මාත්‍රිකව නොව ක්‍රියාත්මක කිරීමත් සිඳුවිය යුතුය.


‘Legal Background of Child Protection’

The presence of a great debate in the society about child protection is apparent. The Convention recognizes that every child has the right to live in a safe environment. Various organizations have emerged internationally today to achieve this goal. It is a positive step towards the future. The United Nations Children’s Fund is one of the main sources. Protection of Child and rights are of widespread scope today. In particular, the right to life of children the right not to be subject to abortion, abuse, child abuse, child labor, child sexual abuse and many other threats to children’s rights and their protection.


Children are our future. It is not us that we should see through them, but it is only them that we should see through children. Their security, their skills, their love. One could argue that children are in a divisive situation in today’s society. It’s a kind of satire. As we focus on the world, there are states where abortion is legal today. Abortion is justified by the fear of living as a or living with a pregnant girl who has been raped or abused. A degrade of her mental health as well as make her physically vulnerable in some way is feared of above the end of an innocent life. Therefore, it can be argued that it is reasonable to perform an abortion before 12 weeks according to medical recommendations.


Although abortion is a crime in Sri Lanka, it can be performed under certain circumstances. Basically, according to Article 303 of the Penal Code of Sri Lanka, anyone is punishable for a miscarriage or abortion which is done otherwise than in good faith to save the life of the mother. The Medical Termination of Pregnancy Act 1971 and the Indian Penal Code also provides for abortion. This makes it apparent that the rights of a child and the rights of a woman are in conflict.


Child protections also faces a dilemma in circumstances where a minor girl becomes pregnant as a result of a sexual abuse. This is because the minor girl who gives birth to a new born child is also a child. In such a situation, justice must be done to the child who is facing such a situation, and her safety must be ensured while also restoring the mental state of the girl.


When we focus on the world, the condition of children is extremely serious. Some such serious conditions are malnutrition, lack of education, pregnancy, childbearing and prostitution. The United Nations High Commissioner for Refugees (UNHCR) has issued a statement on the situation of children in Haiti.

Bruno Maes,

“This is the worst humanitarian crisis the country has faced over the past few years, and it’s deteriorating week after week.”

According to international media reports, nearly 66 children were killed and several others injured in the Israeli-Palestinian conflict in May alone. This showcases that it is not only to children that attention must be given but also to the rest of the world for wars make both children and adults helpless.


Child protection, as stated above, is in the midst of a great challenge. It should be pointed out that the facts about children reported in the media today are never profitable for the creation of a civilized society. Every child in this country at the moment faces some challenge. Confinement of education, sports and independence to homes due to the pursuing epidemic within the country has further exacerbated the subjection of children to pressure. It is no secret that everyone has the same rights over the online system. It’s a great way to spread the word about social media and the negative side effects associated with it. However, the ability of children to access the internet without proper guidance has led way to further issues. Thus these issues should certainly be managed and rectified through regulatory provision on online education as well as the provision on protecting children from the Internet.


The National Child Protection Authority’s hotline says it received 292 complaints between March 16 and 7, 2020 alone. This depicts that children are more prone to serious mental illness due to the restrictions on travel, travel restrictions, school closures and being confined to their houses. A point to be made here is that, the Minister of Justice of the country had once told a local newspaper that he was setting up his own court on child abuse. The cabinet had decided to set up nine units to make records of the abused children through evidences such as video recordings. This task is currently being carried out by a special unit of the Child Protection Authority and the relevant evidence is obtained only in Colombo. It is the responsibility of the relevant authorities to ensure the success of this exercise in practice.


A report released by the United Nations in June 2021, which drew attention to Sri Lanka, stated that for the first time in the last decade, the number of child laborers had risen to 160 million, and that this could be further exacerbated by the new Covid – Pandemic situation. In the context of human rights today, subjection of children to labor can be witnessed in a wide sphere as including education, health, food and various other fields. The subjection on juveniles to various injustices in the history of the country and even today cannot be underestimated. In the incident of the murder of the girl Seya Sadewmi, even though the girl was once raped by the rapist, the
media should be held responsible for publicizing the incident in an inappropriate exaggerated manner thereby leading to a major controversy in the society at large. This may result in the disruption of child protection through the media itself. This has to be emphasized, since the contemporary buzzword of the media is the investigations into the sexual harassment of a 15 – year – old girl. Nowadays, it is extremely difficult to limit child protection because of the influx of information through new media. Argumentation is more of a medium than a bulwark, but the media has to ensure that they use their authority for the common good of the society. However, it is also important to allow the media to investigate and identify the parties involved.


Finally, child protection is indeed indefinable. It’s very closely entwined with the society. There are limits to what can be done to regulate this entanglement. It also needs international prominence. There may also be other distressing social movements that that humanity would detect as falling into this category of child protection. Although this tragedy may continue to remain, it is our responsibility to interfere into these injustices to create a better world. As mentioned above, the lives of children are at stake in the international arena as well as in other countries, where malnourishment, abuse, child laborers and aborted children are at stake. Moreover, it is necessary to argue at length about the mental and physical afflictions of the above mentioned key elements. Finding solution for these issues is not a responsibility that the government alone should bare but the global community as well. Adoption of rational legislations based on a legal approach to rectifying these injustices caused to children and practically implementing these regulations without limiting them as nominal frameworks is essential to overcome.


சிறுவர் பாதுகாப்பு குறித்து நீங்கள் அறிவீர்களா?

சிறுவர்களின் பாதுகாப்பு பற்றி சமூகத்தில் பல்வேறு விதமான கருத்துக்களிருப்பது வெளிப்படையானதொரு விடயமாகும். ஒவ்வொரு சிறுவருக்கும் பாதுகாப்பான சூழலில் வாழ உரிமை உண்டு என்பதை இம் மாநாடு அங்கீகரிக்கிறது. இவ் இலக்கை அடைவதற்கு இன்று சர்வதேச ரீதியில் பல்வேறு அமைப்புகள் தோன்றியுள்ளன. இது எதிர்காலத்திற்கு சாதகமான முதற்படியாக அமைந்துள்ளது. ஐக்கிய நாடுகளின் சிறுவர் நிதியமானது (UNICEF) முக்கிய ஆதாரங்களில் ஒன்றாகும். இன்று பரவலான பேசுபொருளாக சிறுவர் உரிமைகள் மற்றும் பாதுகாப்பு காணப்படுகிறது. குறிப்பாக, குழந்தைகளின் வாழ்வுரிமை, கருக்கலைப்பு, துஷ்பிரயோகம், சிறுவர் துஷ்பிரயோகம், குழந்தை தொழிலாளர், சிறுவர் பாலியல் துஷ்பிரயோகம், மற்றும் அவர்களது சிறுவர் உரிமை மற்றும் பாதுகாப்பு என்பவற்றிற்கான அச்சுறுத்தல்கள் இவற்றுள் பொதுவாக உள்ளடக்கப்படுபவையாக இருக்கின்றன.

சிறுவர்களே எங்கள் எதிர்காலம். அவர்கள் மூலம் நாம் பார்க்க வேண்டியது எம்மை அல்ல, மாறாக குழந்தைகள் மூலம் நாம் அவர்கள் சம்பந்தமானவற்றை மட்டுமே பார்க்க வேண்டும். அதாவது அவர்களின் பாதுகாப்பு, அவர்களின் திறமை, அவர்களின் அன்பு போன்றவற்றை குறிப்பிடலாம். மேலும் சிறுவர்கள் இன்றைய சமூகத்தில் பாராபட்சத்திற்குட்படுத்தப்படும் சூழ்நிலையில் இருப்பதாக ஒருவர் வாதிடலாம். இது ஒரு வகை கேலிக்குரியதாகும். நாம் உலக நடப்புகளில் கவனம் செலுத்துவோமானால், இன்று பல்வேறு மாநிலங்களில் கருக்கலைப்பு சட்டப்பூர்வமானதொன்றாகக் காணப்படுகிறது. கருக்கலைப்பானது கற்பழிப்பு அல்லது துஷ்பிரயோகம் செய்யப்பட்டு கர்ப்பம் தரித்த ஒரு கர்ப்பிணிப் பெண் சமூகத்தில் வாழ்வதற்கான அல்லது அவ்வாறான ஒரு பெண்ணுடன் சேர்ந்து வாழ்வதற்கான பயத்தின் காரணமாக நியாயப்படுத்தப்படுகிறது. மரணத்தை விஞ்சியவையாக அவளது மன ஆரோக்கியத்தில் ஏற்படும் சீர்குலைவு மற்றும் அவளின் உடல் ரீதியான பாதிப்பு என்பன காணப்படுவதுடன் அச்சத்தில் ஆழ்த்துபவையாகவும் அவை அமைகின்றன. எனவே, மருத்துவ பரிந்துரைகளின்படி 12 வாரங்களுக்கு முன்பு கருக்கலைப்பு செய்வதானது நியாயமானது என்று வாதிடலாம்.

இலங்கையில் கருக்கலைப்பு ஒரு குற்றம் என்றாலும், அது சில சூழ்நிலைகளில் செய்யப்படலாம். அதன் அடிப்படையில், இலங்கையின் தண்டனைச் சட்டக் கோவை 303 வது பிரிவின்படி, இது தாயின் உயிரைக் காப்பாற்றுவதற்காக நல்லெண்ணத்துடன் செய்யப்படாத கருச்சிதைவு அல்லது கருக்கலைப்புக்கு யார் வேண்டுமானாலும் தண்டிக்கப்படலாம், கர்ப்பகால மருத்துவச் சட்டம் 1971 மற்றும் இந்திய தண்டனைச் சட்டம் ஆகியவை கருக்கலைப்புக்கு பாதுகாப்பு வழங்குகிறது. இது ஒரு குழந்தையின் மற்றும் பெண்ணின் உரிமைகள் மோதலில் இருப்பதை வெளிப்படுத்துகிறது. பாலியல் துஷ்பிரயோகத்தின் விளைவாக ஒரு மைனர் பெண் கர்ப்பமாக இருக்கும் சூழ்நிலைகளில் குழந்தைகள் பாதுகாப்பும் ஒரு இக்கட்டான நிலையை எதிர்கொள்கின்றது. ஏனென்றால், புதிதாகப் பிறந்த குழந்தையைப் பெற்றெடுக்கும் மைனர் பெண்ணும் ஒரு குழந்தைதான். அத்தகைய சூழ்நிலையில், குறித்த நிலையை எதிர்கொள்ளும் குழந்தைக்கு நீதி வழங்கப்பட வேண்டும். மேலும் சிறுமியின் மன நிலையை மீட்டெடுக்கும் அதே வேளையில் அவளது பாதுகாப்பும் உறுதி செய்யப்பட வேண்டும்.

நாம் உலகலாவிய ரீதியில் கவனம் செலுத்தும்போது, ஊட்டச்சத்து குறைபாடு, கல்வியின்மை, கர்ப்பம், குழந்தைப்பேறு மற்றும் விபச்சாரம் போன்றவை குழந்தைகளின் நிலையை மிகவும் கவலைக்கிடமானதாகவும் மோசமாசமானதாகவும் ஆக்குகின்றன. ஐக்கிய நாடுகளின் அகதிகளுக்கான உயர் ஆணையம் (UNHCR) ஹைட்டியில் குழந்தைகளின் நிலைமை குறித்து ஒரு அறிக்கையை வெளியிட்டுள்ளது.

Bruno Maes,

“இதுவே கடந்த சில வருடங்களில் நாடு சந்தித்த மிக மோசமான மனிதாபிமானமறற் நெருக்கடியாகும் மற்றும் இந்த நிலை வாரா வாரம் மோசமடைந்து வருகிறது.”

சர்வதேச ஊடக அறிக்கையின்படி, மே மாதத்தில் மட்டும் இஸ்ரேல்-பாலஸ்தீன மோதலில் கிடட் த்தட்ட 66 குழந்தைகள் கொல்லப்பட்டனர் மற்றும் பலர் காயமடைந்தனர். இந்த நிகழ்ச்சியால் பாதிக்கப்பட்ட குழந்தைகள் மட்டுமின்றி உலகின் பிற பகுதிகளிலும் ஏற்படும் போர்களில் பாதிக்கப்படும் குழந்தைகள் மற்றும் பெரியவர்கள் தொடர்பிலும் கவனம் செலுத்தப்பட வேண்டும். மேலே குறிப்பிட்டுள்ளபடி குழந்தைகள் பாதுகாப்பு பெரும் சவாலுக்கு மத்தியில் உள்ளது. இன்று ஊடகங்களில் பதிவாகும் குழந்தைகளைப் பற்றிய உண்மைகள் ஒரு நாகரிக சமுதாயத்தை உருவாக்க ஒருபோதும் சாதகமானவை அல்ல என்பதை சுட்டிக்காட்ட வேண்டும். இந்த நேரத்தில் இந்த நாட்டில் உள்ள ஒவ்வொரு குழந்தையும் சில சவால்களை எதிர்கொண்ட வண்ணம் உள்ளது. நாட்டிற்குள் தொடரும் தொற்றுநோய் காரணமாக வீடுகளுக்குள்ளான கல்வி, விளையாட்டு, மற்றும் சுதந்திரம் ஆகியவற்றைக் கட்டுப்படுத்துவது குழந்தைகளை மேலும் அழுத்தத்திற்கு உட்படுத்தி அவர்களின் நிலையை மோசமாக்கியுள்ளது. நிகழ்நிலை அமைப்பின் மீது அனைவருக்கும் ஒரே உரிமைகள் உள்ளன என்பது இரகசியமல்ல. சமூக ஊடகங்கள் மற்றும் அதனுடன் தொடர்புடைய எதிர்மறையான பக்க விளைவுகள பற்றி எடுத்துரைக்க இது ஒரு சிறந்த வழியாகும். இருப்பினும், சரியான வழிகாட்டுதல் இல்லாமல் குழந்தைகளின் இணைய அணுகல் மேலும் சிக்கல்களுக்கு வழிவகுத்தது. எனவே, நிகழ்நிலை கல்விக்கான ஒழுங்குமுறை ஏற்பாடுகள் மற்றும் இணையத்திலிருந்து குழந்தைகளைப் பாதுகாப்பதற்கான ஏற்பாடு மூலம் இந்த சிக்கல்கள் நிர்வகிக்கப்பட்டு சரி செய்யப்பட வேண்டும்.

தேசிய குழந்தைகள் பாதுகாப்பு ஆணையத்தின் ஹாட்லைன், மார்ச் 16 முதல் 7, 2020 வரை மட்டும் 292 புகார்களைப் பெற்றுள்ளது. ஊரடங்கு சட்டம், பயணக் கட்டுப்பாடுகள், பள்ளி மூடல்கள் மற்றும் அவர்களது வீடுகளுக்குள் அடைக்கப்பட்டிருப்பதன் காரணமாக குழந்தைகள் கடுமையான மனநோய்க்கு ஆளாகிறார்கள் என்பதை இது சித்தரிக்கிறது. இங்கு குறிப்பிடப்பட வேண்டிய ஒரு விடயம் என்னவென்றால், நாட்டின் நீதித்துறை அமைச்சர் ஒரு முறை ஒரு உள்ளூர் செய்தித்தாளிடம், சிறுவர் துஷ்பிரயோகம் தொடர்பாக தனது சொந்த நீதிமன்றத்தை அமைப்பதாக கூறினார். துஷ்பிரயோகம் செய்யப்பட்ட குழந்தைகளின் வீடியோ பதிவுகள் போன்ற சான்றுகள் மூலம் பதிவுகளை உருவாக்க ஒன்பது அலகுகளை அமைக்க அமைச்சரவை முடிவு செய்தது. இந்த பணி தற்போது குழந்தைகள் பாதுகாப்பு அதிகாரசபையின் சிறப்பு பிரிவால் மேற்கொள்ளப்பட்டு வருகிறது மற்றும் அதற்கான ஆதாரங்கள் கொழும்பில் மட்டுமே பெறப்படுகிறது. நடைமுறையில் இந்த செயல்திட்டத்தின் வெற்றியை உறுதி செய்வது சம்பந்தப்பட்ட அதிகாரிகளின் பொறுப்பாகும்.

ஜூன் 2021 இல் ஐக்கிய நாடுகள் சபையால் வெளியிடப்பட்ட அறிக்கை, இலங்கையின் கவனத்தை ஈர்த்துள்ளது. மேலும் கடந்த தசாப்தத்தில் முதன்முறையாக குழந்தைத் தொழிலாளர்களின் எண்ணிக்கை 160 மில்லியனாக உயர்ந்துள்ளது. மேலும் இது கோவிட்-19 தொற்றுநோய் நிலைமை போன்ற புதிய காரணங்களால் மேலும் அதிகரிக்கலாம் என்றும் கூறியுள்ளது. இன்றைய மனித உரிமைகள் சூழலில், குழந்தைகளை தொழிலாளர் பணிக்கு உட்படுத்துவாதல் அவர்களின் கல்வி, சுகாதாரம், உணவு மற்றும் பல்வேறு துறைகள் மட்டுப்படுத்தப்படுகிறது. நாட்டின் வரலாற்றில் மற்றும் இன்றும் கூட, பல்வேறு அநீதிகளுக்கு இளம் வயதினர் உட்படுத்தப்படுவதை குறைத்து மதிப்பிட முடியாது.

செயா சதேமி என்ற சிறுமி கொலை செய்யப்பட்ட சம்பவத்தில், சிறுமி ஒரு முறை கற்பழிப்பாளரால் பாலியல் பலாத்காரம் செய்யப்பட்டிருந்தாலும், இந்தச் சம்பவம் முறையற்ற முறையில் மிகைப்படுத்தப்பட்ட முறையில் வெளியிட்டதற்கு ஊடகங்கள் பொறுப்பேற்க வேண்டும். இது ஊடகங்கள் மூலம் குழந்தைகளின் பாதுகாப்பை சீர்குலைக்கும் வழிமுறையாகும். 15 வயது சிறுமியின் பாலியல் துன்புறுத்தல் தொடர்பில் ஊடகங்களின் சமகாலச் செய்தி விசாரணை என்பதால் இது வலியுறுத்தப்பட வேண்டும். இப்போதெல்லாம், புதிய ஊடகங்கள் மூலம் புதிய தகவல்களின் வருகையால் குழந்தைப் பாதுகாப்பைக் கட்டுப்படுத்துவது மிகவும் கடினமாகும். வாதம் ஒரு அரணாக இருப்பதை விட ஒரு ஊடகமாகும், ஆனால் ஊடகங்கள் தங்கள் அதிகாரத்தை சமூகத்தின் பொது நலனுக்காக பயன்படுத்துவதை உறுதி செய்ய வேண்டும். எவ்வாறாயினும், ஊடகங்கள் விசாரணை மற்றும் சம்பந்தப்பட்ட கட்சிகளை அடையாளம் காண அனுமதிப்பது முக்கியமாகும்.

இறுதியாக, குழந்தை பாதுகாப்பு என்பது இது தான் என்பதை உண்மையில் வரையறுக்க முடியாது. இது சமூகத்துடன் மிக நெருக்கமாக பிணைந்துள்ளது. இந்த சிக்கலை கட்டுப்படுத்த என்ன செய்ய முடியும் என்பதற்கு வரம்புகள் உள்ளன. அதற்கு சர்வதேச முக்கியத்துவமும் தேவை. குழந்தை பாதுகாப்பு இந்த வகைக்குள் வருவதை மனிதகுலம் கண்டறியும் பிற சங்கடமான சமூக இயக்கங்களும் இருக்கலாம். இந்த சிக்கல் தொடரந்து நீடித்தாலும், ஒரு சிறந்த உலகத்தை உருவாக்க இந்த அநீதிகளில் தலையிடுவது நமது பொறுப்பாகும்.

மேலே குறிப்பிட்டுள்ளபடி, ஊட்டச்சத்து குறைபாடு, துஷ்பிரயோகம், குழந்தை தொழிலாளர்கள் மற்றும் கருக்கலைப்பு செய்யப்பட்ட குழந்தைகளுக்கு பிற நாடுகளில் ஆபத்துகள் இருப்பது போலவே சர்வதேச அரங்கிலும் குழந்தைகளின் உயிருக்கு ஆபத்து உள்ளது. மேலும், மேலே குறிப்பிட்டுள்ள முக்கிய கூறுகளின் உள மற்றும் உடல் ரீதியான பாதிப்புகள் பற்றி நீண்ட நேரம் வாதிடுவது அவசியம். இந்தப் பிரச்சினைகளுக்குத் தீர்வு காண்பது அரசாங்கம் மட்டும் பொறுப்பேற்க வேண்டிய பொறுப்பு அல்ல, மாறாக உலக சமுதாயமும் கூட குழந்தைகளுக்கு ஏற்படும் இந்த அநீதிகளை சரிசெய்வதற்கான சட்ட அணுகுமுறையின் அடிப்படையில் பகுத்தறிவு சட்டங்களை ஏற்றுக்கொள்வது மற்றும் இந்த விதிமுறைகளை பெயரளவிலான கட்டமைப்புகளாக மட்டுப்படுத்தாமல் நடைமுறைப்படுத்துவது அவசியமாகும்.


Penned by Rtr. Nevishka Rodrigo

Translated to English by Rtr. Kawya Mallawaarachchi
Translated to Tamil by Rtr. Rikaza Razik


4 Replies to “ළමා ආරක්ෂණය පිළිබඳ ඔබ දැනුවත්ද ?”

  1. Nice explanation brother. Society should be aware of children’s rights. And as a socity we should give our attention to childern and take care of them. Because they are the future. And also children need to be taught more about their human rights, so they can fight for it. Crimes against children will be greatly reduced if everone can look at each child the way he or she looks at their own child.

    Like

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s

%d bloggers like this: