නීතිය රික්තකයක් තුළ ක්‍රියාත්මක නොවන අතර එය ක්‍රියාත්මක වන මිනිස් සමාජයෙන් ස්වාධීන ජීවිතයක් එයට නොමැත.

නීතිය යනු රටක ජීවත්වන පුරවැසියන් විනයානුකූල පිරිසක් බවට පත් කිරීම උදෙසා එරට පාලකයන් විසින් ගොඩනගා ගන්නා ලද්දකි. විශේෂයෙන්ම නීතිය මිනිසාගේ එදිනෙදා ජීවන රටාවට හා ඔවුන්ගේ හැසීරීමට සෘජුව බලපෑම් එල්ල කරනු ලබයි. සමාජය යනු මිනිස් සමූහයකගේ එකතුවකි.  එය මිනිසුන් අතර පවතින අන්‍යෝනය අන්තර් සබඳතා තුලින් ගොඩනැගුනකි. නීතිය හා සමාජය අතර පවතින්නේ කිනම් ආකාරයේ සබඳතාවයක්ද ? සොබාදහමට හා සතුන්ට නීතිය යන්න බලපානවද ?
මෙවැනි කරුණු පිළිබඳව මෙතැන් සිට විමසා බලමු.

        සොබාදහමට අයිති තුරුලතා,කදු පන්ති,දියදහරාවන්ට නීතියක්  නොමැති බව ඔබ අප කාටත්  නොරහසකි. මන්දයත් ඒවා අජීවී වස්තු බැවිනි.  ඒවාට හැගීම් දැනීම් ආදිය නොදැනෙන බැවින් ඒවා එකිනෙක පාලනය කිරීමට විශේෂයෙන් සැකසු නීතීමාලාවක් අවශ්‍යය නොවේ. සතුන් සිව්පාවුන් ජීවීන් ලෙස සලකනු ලැබුවද ඔවුනොවුන් එකිනෙකා පාලනය කිරීමට නීති පද්ධතියක් අවශ්‍යය නොවේ.

නමුත් මිනිසා යනු මනසින් උසස් වූ තැනැත්තා යන්නයි. ඔවුන් මනසින් සිතාමතා තීන්දු තීරණ ගන්නා අතර එදිනෙදා කාර්යන්හීදි විවිධාකාරයේ අභියෝග,  ව්‍යාකූලතාවන්ට ඔවුනට මුහුණ දීමට සිදුවේ. ඒ අනුව මිනිසුන් එකිනෙකා පාලනය කිරීම උදෙසා නීතිය යන්න නිර්මාණය වී ඇත. සමාජයක් නොතිබේ නම් නීතියක් අවශ්‍යය නොවේ. මන්දයත් තනි මිනිසෙකු පමණක් සිටින විට ඔහුට ඇතිවන ගැටලු ඉතා අල්ප වන අතර මිනිසුන් දෙදෙනෙකු හෝ ඊට වැඩි ගණනක් එකතු වූ විට  ඊට සාපේක්ෂව  ඇති වන ගැටලු ප්‍රමාණය වැඩි වේ .  ඒ අනුව එවැනි ගැටලු  පැනනගින විට ඒවා සමනය කිරීමට නම් යම් නීතී රාමුවක්  අත්‍යාවශ්‍ය වේ. නීතියේ පැවැත්මට සමාජයත් සමාජයෙහි  පැවැත්මට නීතියක් අවශ්‍යය බව පවසන්නේ මේ නිසාය .

            මිනිස් සමාජයට නීතිය බලපෑම් කරනු ලබන ආකාරය මෙතැන් සිට විමසා බලමු. මිනිසාගේ උපතේ සිට මරණය දක්වාම ඇතැම් විට මරණයෙන් පසුවද ඔහු හා නීතිය බැදී පවති. දරුවෙකු මව්කුස පිළිසිද ගැනීමේ අවස්ථාවේ සිටම ඒ හා නීතිය සම්බන්ධ වී ඇත. නීතියට අනුකූලව එම දරුවාගෙ උපත තීරණය වන අවස්ථා දක්නට ලැබේ. ගබ්සාව පිළිබද පනවා ඇති නීති මෙයට කදිම නිදසුනකි . එලෙස මෙළොව එළිය දකින ළදරුවා ඔහුගේ අනන්‍යතාවය තහවුරු කිරීමට තම නම ලියාපදිංචි කිරීමට නීත්‍යානුකූල ලෙස උප්පැන්න සහතිකයක් නිකුත් කරනු ලබයි. ඉන් අනතුරුව එම දරුවා අධ්‍යාපනය ලබන පාසල් අවධියේ සිට තරුණ අවධිය,වැඩිහිටි අවධිය යන කාල සීමාවන්හීදී ද ඔවුන්ට නීතිය විසින් සුවිශේෂි බලපෑම් එල්ල කරනු ලබයි. විවාහයට නීතිය බලපානු ලබයි. සාමාන්‍ය ජීවිතයේදී මාර්ගයෙහි ගමන් කරනු විට පවා අදාළ වූ නීතීරාමුවක් පවති. උදාහරණයක් ලෙස පදිකයන් ලෙස මාර්ගයේ ගමන් කරන විට දකුණු පසින් ගමන් කළ යුතු අතර රියදුරෙකු ලෙස ගමන් කරන විට වම් පසින් ගමන් කිරීම පෙන්වා දිය හැක. මිනිසාගේ මෙලොව අවසානය ලෙස සලකනු ලබන මරණයට පවා නීතියක් පවතී. මිනීමැරුමක් හෝ වෙන යම් සූක්ෂම ලෙස මරණයට ලක්වීමක් නම් එයට අනිවාර්යයෙන් ම නීතිය බලපාන අතර ස්වාභාවික මරණයක් වුවද මරන සහතිකයක් නිකුත් කිරීමෙන් පැහැදිලි වන්නේ නීතිය යන්න මිනිස් සමාජය තුළ අනිවාර්ය අංගයක් බවය.

          මිනිසාගේ උපතේ සිට මරණය දක්වාම මෙබදු ආකාරයේ නීතීන් පනවා ඇත්තේ මිනිස් සමාජය වඩාත් යහපත් වූ ස්ථානයක් බවට පත් කිරීමටය. නීතී පනවා ඇත්තේ මිනිසාගේම සුබසිද්ධිය උදෙසා ය. ඒවා කඩකරන විට විවිධ වූ දඩුවම් ලබාදෙන්නේද ඔවුන්ගේ සුගතියම පිණිසය. හිස් ආවරණ නොමැතිව මෝටර් සයිකලයක ගමන් කරන විට එයට රථ වාහන නීතීය අනුව දඩුවම් පනවන්නෙ ඔවුන් එබදු අපරික්ෂාරී දෑ නැවත කිරීමෙන් වැලැක්වීම උදෙසා බවත් හිස් ආවරණ නොමැතිව ගමන් කිරීමෙන් රිය අනතුරක් සිදු වුව හොත් එයින් මිනිසාට ඇතිවන හානිය අවම කිරීමටත් මෙමගින් බලාපොරොත්තු වීම මීට කදිම නිදසුනකි .

           මිනිසා මනසින් උසස් වූ අයෙකු යන්න හුවා දැක්වීම උදෙසා මෙම නීතීය යන්න ගොඩනගා ඇති බව මින් ගම්‍ය වේ. මිනිසා විනයානුකූල පිරිසක් හා මනා ශික්ෂාවකින් යුතු පිරිසක් බවට පත් කිරීමට නම් නීතිය යන්න ඉතාමත් අනිවාර්ය අංගයක් බව මේ අනුව පැහැදිලි වේ.
ඒ අනුව බලන විට ඉහත සදහන් කළ පරිදි නීතිය රික්තකයක් තුළ ක්‍රියාත්මක නොවන අතර එය ක්‍රියාත්මක වන මිනිස් සමාජයෙන් තොරව එයට ස්වාධීන ජීවිතයක් නොමැති බව මනාව පැහැදිලි වේ.


Law does not operate in a vacuum and neither does it have a life independent of the human society in which it operates.

Laws are formulated by the rulers of a country with the intention of disciplining its citizens, especially since the law conditions the daily life of man and their behavior. A society, being a collection of human beings, is built on the interrelationships that exist between people. What kind of a relationship exists between law and society? Does the law affect nature and animals? Let us dive into an inquiry on such concerns.

It is no secret to any of us that there is no law for the flora, fauna and streams that belong to nature because they are inanimate objects. They do not need specially designed rules to control each other as they are void of emotions. Despite being labelled as four-limbed animals, they do not need a legal system to govern each other.

Nevertheless man assumes themselves to be exalted in mind. They make deliberate decisions and face various challenges and confusions in their day to day activities. Accordingly, the law was created for people to govern each other. If there is no society, there is no need for law. This is because the number of problems that a person may face increases with the number of relationships he/she develops with people. Accordingly, a legal framework is essential to alleviate such issues that arise among people. This exhibits the interconnection between law and society. A society is necessary for the existence of law and law is necessary for the existence of a society.

Let us now examine how the law affects human society. A human is bound by law from birth to death and sometimes even after death. Since the time a child is conceived in the womb, the law has been associated with it. There are times when the birth of that child is determined according to the law. Laws on abortion are a good example of this. A new born baby is legally issued a birth certificate to register his name and to confirm his identity. Thereafter, the law exerts special influence on the child from the beginning of the school age and continues to the period of adolescence and adulthood. Marriage is also affected by law. Our normal life routine and even the act of traveling on the road is regulated by the law. For instance, pedestrians should be on the right side of the road and as a driver one must drive on the left side of the road. Even at the end of man’s world, laws come in to regulate one’s death. In the case of a murder or any other subtle death, the law inevitably applies. The issuance of a death certificate even at a natural death, shows that the law is an integral part of human society.

From birth to death, such laws are designed to make human society a better place. Laws are made for the good of man himself. When they are violated, various punishments are imposed with the intention of securing their own good. This is exemplified by the fact that formulating a law setting out punishments for riding a motorcycle without a helmet, is aimed at preventing them from repeatedly committing insecure acts and this is none other than to reduce the risk of harm to humans.

The implication is that laws were created to promote the superiority of the human mind. Thus it is clear that the law is an essential element in achieving a society composed of well-disciplined and behaved people. In that sense, as mentioned above, the law does not operate in a vacuum and it is clear that it has no independent life without the human society in which it operates. 


சட்டம் வெற்றிடத்தில் இயங்குவதுமில்லை அதற்கென ஒரு சுயாதீனமான வாழ்க்கையுமில்லை. சமூகத்திலேயே அதன் இயக்கம் காணப்படும்.

சட்டமானது ஒரு நாட்டை ஆளும்  ஆட்சியாளர்களால் உருவாக்கப்படுகின்றது. இது பிரஜைகளை ஒழுங்குபடுத்துகின்ற அதேவேளை முக்கியமாக மனித வாழ்க்கையையும் மனிதனின் அன்றாட நடவடிக்கைகளையும் ஒழுங்குபடுத்துகிறது. தங்களுக்கிடையே உள்ளக தொடர்புகளை பகிர்ந்துக் கொண்டுள்ள மக்கள் கூட்டத்தின் தொகுப்பே சமுதாயமாகும். சட்டம் மற்றும் சமூகத்திற்கிடையே என்ன தொடர்பு காணப்படுகிறது? சட்டமானது இயற்கையிலும் விலங்குகளிலும் தாக்கம் செலுத்துகின்றதா? இவற்றையெல்லாம் மிகத் தெளிவாக அலசி ஆராய்ந்து பார்ப்போம்.

   இயற்கைக்கே உரித்தான தாவரங்கள், விலங்கினங்கள் மற்றும் நீரோடைகள் என்பன உயிரற்ற பொருட்களாக இருப்பதால் அவற்றுக்கு சட்டம் தாக்கம் புரிகிறதா என்பது இன்றுமே நம்மில் பலருக்கு ஒரு ரகசியமாகவே காணப்படுகிறது. ஆனால் அவைகளுக்கு முறையாக ஒழுங்கமைக்கப்பட்ட விசேட சட்டங்கள் தேவை இல்லை. மேலும் அவற்றுக்கு உணர்வுகளில்லாத காரணத்தால் ஒன்றையொன்று கட்டுப்படுத்த சட்டங்கள் அவசியம் இல்லை. நான்கு கால்கள் உண்டு என முத்திரையிடப்பட்ட விலங்குகளுக்கும் அவற்றை ஆள சட்ட முறைமை எதுவும் தேவைப்படுவதேயில்லை.

  இருப்பினும் மனிதன் தன்னை உயர்ந்தவனாகவே கருதுகின்றான். அவன் தனக்குத் தேவையான முடிவுகளை எடுக்கின்ற அதேநேரம் தினசரி வாழ்க்கையில் பல்வேறு சவால்கள் மற்றும் குழப்பங்களுக்கும் முகங்கொடுக்கின்றான். அதன்படி சட்டமானது மக்களில் ஒருவரையொருவர் நிருவகிப்பதற்காக உருவாக்கப்பட்டதொன்றாகும். எங்கு சமூகம் இல்லையோ அங்கு சட்டத்தின் தேவையும் இருக்காது. இதற்கு காரணம் நாளாந்தம் மனிதன் சமூகத்தின் மத்தியில் ஏற்படுத்திக் கொள்ளும் உறவு முறைகளில் அதிகரிப்புக்கேற்ப அவனின் பிரச்சினைகளும் அதிகரிப்பதனாலாகும். இது சட்டத்துக்கும் சமூகத்துக்கும் இடையிலான உறவை மிக தெளிவாக எடுத்துக்காட்டுகின்றது. சட்டத்தின் நிலைப்பாட்டுக்கு சமூகமும், சமூகத்தின் நிலைப்பாட்டுக்கு சட்டமும் அவசியமானதாகவே உள்ளது.

   இப்போது சட்டம் எவ்வாறு மனித சமூகத்தில் செல்வாக்கு செலுத்துகிறது என்று பார்ப்போம். ஒவ்வொரு மனிதனும் பிறப்பு முதல் இறப்பு வரை சட்டத்தால் பிணிக்கப்படுகின்றான். சில நேரங்களில் இறப்பின் பின்னரும் பிணிக்கப்படுகின்றான். கருவறையில் கரு உருவாகிய சமயத்தில் இருந்தே சட்டத்துடன் இணைகின்ற அவன் சட்டத்தின் மூலம் பிறப்பை தீர்மானித்த சில சமயங்களும் காணப்படுகிறது. இதற்கு கருக்கலைப்பு தொடர்பான சட்டங்களை சிறந்த உதாரணமாக குறிப்பிடலாம். பிறந்த பிள்ளைகள் தங்களின் பெயர்களையும் அடையாளத்தையும் உறுதி செய்ய சட்டரீதியாக பதிவு செய்யப்படுகின்றன என்பதும் சட்டமானது தனது விசேட செல்வாக்கினை ஒரு மனிதனின் ஆரம்பம் முதல் பள்ளி பருவத்தை தொடர்ந்து இளைய பருவம் மற்றும் வயது முதிர்வு வரை செல்வாக்கு செலுத்துகிறது. திருமணமும் சட்டத்தால் ஆளப்படுகிறது. மேலும் சாதாரண வாழ்க்கையோட்டம் மட்டுமன்றி பாதைகளில் பயணம் செய்வதும் சட்டத்தால் முறைமைப்படுத்தப்பட்டுள்ளது. உதாரணமாகப் பார்த்தால் பாதசாரிகள் சாலையில் வலது பக்கத்தில் பயணிப்பதும் சாரதிகள் இடது பக்கத்தில் வாகனங்களை செலுத்துவதையும் கூறலாம். ஒருவரின் வாழ்வின் இறுதிக் கட்டத்தில் அவரது மரணத்தையும் சட்டம் ஆளுகிறது. கொலை, ஆட்கொலை போன்றவற்றில் சட்டத்தின் தலையீடு தவிர்க்க முடியாத ஒன்றாகவே காணப்படுகிறது. அது மட்டுமன்றி அவரது மரணத்தின் பின்னரான மரண சான்றிதழ் வழங்குவதிலும் சட்டம் தனது செல்வாக்கை செலுத்துகின்றது. இவற்றின் மூலம் சட்டம் மனித சமூகத்தில் எந்தளவு தூரம் தாக்கம் செலுத்துகின்றது என்பதை அறியமுடிகிறது.

   சட்டமானது மனித சமூகத்தின் நிலைப்பாட்டை செம்மையாக்க அவனது பிறப்பு முதல் இறப்பு வரை ஒருங்கமைகின்றது. சட்டங்கள் மனிதனின் நலனுக்காகவே உருவாக்கப்படுகின்றன. எங்கு அவன்  சட்ட மீறுகையை செய்யும் போது அவனுக்கு வழங்கப்படும் தண்டனைகளும் அவன் அவனை நலனுக்காகவேயாகும். உதாரணமாக தலைக்கவசமின்றி மோட்டார் வண்டிகள் பயணிப்பதற்காக விதிக்கப்படும் தண்டனைகளானது மனிதனை அவ்வகையான பாதுகாப்பற்ற செயலால் ஏற்படும் பாரதூரமான பாதிப்புகளிலிருந்து பாதுகாக்கவாகும்.

  இதன் மூலம் அறிவது சட்டங்கள் மனித உள்ளங்களை உயர்த்தி மேம்படுத்துவதற்காக உருவாக்கப்படுகின்றது என்பதாகும். அதன்படி சட்டமானது நன்கு ஒழுக்கமான பழக்கவழக்கங்களை உடைய சமூகத்தை உருவாக்குதல் எனும் இலக்கை வெற்றி கொள்ள முக்கியமான ஒரு அம்சமாக இருப்பது தெளிவாகிறது. மேற்சொன்னவாறு பார்க்கும்போது சட்டமானது வெற்றிடத்தில் செயற்படாது மேலும் அதற்கு இயங்குவதற்குத் தேவையான மனித சமுதாயமின்றி ஒரு சுயாதீனமான வாழ்க்கை ஒன்று அதற்கில்லை என்பது புலப்படுகின்றது.


Penned by Rtr. Bagya Amarasinghe

Translated to English by Rtr. Kawya Mallawaarachchi
Translated to Tamil by Rtr. Fathima Hilma


One Reply to “නීතිය රික්තකයක් තුළ ක්‍රියාත්මක නොවන අතර එය ක්‍රියාත්මක වන මිනිස් සමාජයෙන් ස්වාධීන ජීවිතයක් එයට නොමැත.”

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s

%d bloggers like this: